Clorpheniramin Maleat 2

Thuốc Clorpheniramin 4mg thuộc nhóm thuốc kháng Histamin được rất nhiều người lựa chọn để điều trị các triệu chứng ngứa ngáy hay phát ban, mề đay, viêm da liên quan đến dị ứng. Vậy thành phần của thuốc như thế nào, liều lượng và cách sử dụng ra sao, có những tác dụng phụ gì cần chú ý? Hãy cùng tìm hiểu trong nội dung bài viết dưới đây.

Thuốc clorpheniramin 4mg là thuốc gì?

Clorpheniramin là hoạt chất kháng histamin H1 có khả năng đối kháng chọn lọc với histamin ở thụ thể H1. Histamin là chất trung gian gây ra phản ứng dị ứng. Vậy nên  Clorpheniramin thường được sử dụng để cải thiện các triệu chứng do dị ứng gây ra.

CLORPHENIRAMIN
Thuốc Clorpheniramin được rất nhiều người lựa chọn để điều trị các triệu chứng ngứa ngáy trên da

Thuốc Clorpheniramin maleat hấp thu tốt nhất qua đường uống, thuốc xuất hiện trong huyết tương sau 30 – 60 phút sử dụng và đạt nồng độ đỉnh sau 2.5 – 6 giờ. Sau khoảng 12 – 15 giờ, thuốc được bài tiết qua nước tiểu dưới dạng chuyển hóa hoặc không đổi.

Thành phần và tác dụng của thuốc

  • Thành phần chính của thuốc là clorpheniramin maleat với hàm lượng 4mg. Ngoài ra còn có các thành phần tá dược khác như: Lactose, dicalci phosphat, povidone, magnesium stearat…
  • Thuốc Clorpheniramin 4mg có tác dụng kháng histamin để ức chế các triệu chứng mà phản ứng dị ứng ngứa da gây ra.

Cách sử dụng thuốc clorpheniramin

Thuốc được bào chế ở dạng viên nén và được sử dụng bằng đường uống. Người bệnh nên dùng thuốc với nước lọc và nuốt toàn bộ viên thuốc, không nên nghiền hoặc bẻ thuốc – trừ khi có chỉ định của bác sĩ.

Tùy thuộc vào mức độ dị ứng, tình trạng sức khỏe và độ tuổi của người sử dụng mà bác sĩ sẽ đưa ra chỉ định cụ thể về liều dùng. Vì vậy nếu không nhận thấy cải thiện khi áp dụng liều lượng thông thường, bạn nên thông báo với bác sĩ để được điều chỉnh liều. Dưới đây là thông tin về liều dùng theo khuyến cáo từ nhà sản xuất:

  • Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Sử dụng 1 viên/lần, uống 3 – 4 lần/ ngày, không dùng quá 6 viên/ ngày
  • Trẻ em từ 6 – 12 tuổi: Dùng ½ viên/ lần, uống 3 – 4 lần/ ngày
  • Trẻ dưới 6 tuổi: Tham khảo ý kiến thầy thuốc trước khi sử dụng
CLORPHENIRAMIN
Với mỗi đối tượng người bệnh bác sĩ sẽ chỉ định liều lượng thuốc phù hợp

Lưu ý khi sử dụng thuốc Clorpheniramin

Để việc dùng thuốc mang lại hiệu quả cao, hạn chế tối đa tác dụng phụ gây ra cho cơ thể người bệnh cần chú ý những vấn đề sau:

  • Với những người có vấn đề về tiết niệu, Clorpheniramin có khả năng gây bí tiểu và khiến cho các triệu chứng của bệnh trở nên nghiêm trọng hơn. Vì vậy, hãy thông báo với bác sĩ tình trạng sức khỏe để được cân nhắc về rủi ro khi dùng thuốc.
  • Thuốc tác dụng lên hệ thần kinh trung ương nên có khả năng gây an thần, nếu người bệnh sử dụng rượu hoặc dùng đồng thời với các loại thuốc an thần khác thì nên cân nhắc khi dùng thuốc Clorpheniramin
  • Với những người từ 65 tuổi trở lên, nên cân nhắc về việc giảm liều và theo dõi chặt chẽ trong suốt thời gian sử dụng.
  • Đối với người mắc bệnh phổi mãn tính, khó thở hoặc thở ngắn, thuốc Clorpheniramin có thể gây ngừng thở, suy hô hấp và tăng nguy cơ phát sinh biến chứng hô hấp
  • Clorpheniramin 4mg có thể gây khô miệng do ức chế quá trình bài tiết nước bọt nên nếu người bệnh sử dụng thuốc dài hạn có thể gây sâu răng, nhất là ở người cao tuổi. Để hạn chế tình trạng này, nên uống nhiều nước và vệ sinh răng miệng đúng cách.
  • Thuốc có thể gây hoa mắt, chóng mặt, ngủ gà, nhìn mờ và giảm khả năng vận động ở một số trường hợp. Vì vậy nếu đã uống thuốc thì nên thận trọng khi tham gia giao thông, làm việc trên cao, vận hành máy móc,…
  • Chỉ sử dụng thuốc Clorpheniramin cho phụ nữ mang thai trong trường hợp cần thiết và tuyệt đối không sử dụng thuốc trong 3 tháng cuối thai kỳ. Trong giai đoạn cho con bú, người bệnh nên cân nhắc giữa việc ngưng thuốc hoặc ngừng cho trẻ bú để hạn chế rủi ro.
  • Bảo quản thuốc ở nơi thoáng mát và khô ráo. Đồng thời phải kiểm tra hạn sử dụng và tình trạng viên thuốc trước khi dùng.
CLORPHENIRAMIN
Trong quá trình dùng thuốc người bệnh sẽ bị mệt mỏi nên hãy cân nhắc khi sử dụng

Tác dụng phụ khi dùng thuốc 

Trong quá trình sử dụng thuốc Clorpheniramin 4mg, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng phụ không mong muốn như:

  • Tác dụng phụ thông thường: Chóng mặt, buồn ngủ, táo bón, bồn chồn, lo lắng, buồn nôn, mờ mắt, khô mũi, miệng hay cổ họng
  • Một số tác dụng phụ nghiêm trọng hơn: Rối loạn nhịp tim, co giật, khó thở, tiểu ít, chảy máu

Những tác dụng phụ thông thường có thể sẽ được khắc phục khi bác sĩ điều chỉnh liều dùng. Tuy nhiên, với những trường hợp nghiêm trọng những biến chứng này chỉ có thể biến mất khi có sự can thiệp chuyên sâu hơn. Chính vì thế, để đảm bảo an toàn ngay khi có tác dụng phụ phát sinh, bạn nên báo ngay cho bác sĩ để có biện pháp khắc phục kịp thời.

Thuốc Clorpheniramin 4mg giá bao nhiêu?

Hiện nay trên thị trường có khá nhiều loại thuốc chứa hoạt chất Clorpheniramin 4mg. Giá thành của thuốc phụ thuộc vào nhà sản xuất và các thành phần đi kèm.

  • Thuốc Clorpheniramin 4mg của Công ty dược phẩm Mekophar hiện có giá bán là 30.000 đồng/ hộp 10 vỉ x 20 viên
  • Thuốc Clorpheniramin 4mg của Công ty dược Hậu Giang (DHG Pharma) hiện có giá 40.000 đồng/ hộp 10 vỉ x 20 viên nén dài

Tuy nhiên, giá bán của thuốc có thể thay đổi tùy vào cơ sở kinh doanh và thời điểm mua. Vì vậy, nếu muốn chính xác giá của thuốc bạn nên trao đổi với dược sĩ hoặc nhân viên bán hàng.

Trên đây là những thông tin cơ bản về thuốc Clorpheniramin. Để được tư vấn rõ hơn về liều lượng và thời gian sử dụng thuốc, bạn nên tìm gặp dược sĩ hoặc bác sĩ chuyên khoa. Trong quá trình sử dụng thuốc nếu có những vấn đề bất thường xuất hiện trong quá trình dùng thuốc hãy báo ngay cho bác sĩ để được xử lý. Chúc các bạn sức khỏe.

Website: meliawedding.com.vn

About The Author