Paracetamol 7

Paracetamol giảm đau. Nó cũng làm giảm nhiệt độ cơ thể tăng lên (sốt). Bạn có thể dùng một liều paracetamol mỗi 4-6 giờ nếu cần, nhưng không dùng quá bốn liều trong bất kỳ khoảng thời gian 24 giờ nào.

Không dùng chung với bất kỳ thứ gì khác có chứa paracetamol. Nói chuyện ngay với bác sĩ nếu bạn dùng quá nhiều paracetamol, ngay cả khi bạn cảm thấy khỏe.

Loại thuốc Thuốc giảm đau
Được dùng cho Đau và sốt (nhiệt độ cao) ở người lớn và trẻ em
Còn được gọi là Acetaminophen (ở Mỹ); Alvedon®; Calpol®; Disprol®; Hedex®; Mandanol®; Medinol®; Panadol®
Có sẵn dưới dạng Máy tính bảng, viên nang, viên nén hòa tan, viên nén ‘tan trong miệng’, chất lỏng uống, gói chất lỏng uống, thuốc đạn và thuốc tiêm

Paracetamol thuộc một nhóm thuốc được gọi là thuốc giảm đau, hoặc thuốc giảm đau . Nó được sử dụng để giảm đau nhẹ đến trung bình. Nó cũng hữu ích để giảm nhiệt độ tăng lên (sốt) , chẳng hạn như khi bị cảm lạnh hoặc sau khi chủng ngừa ở trẻ em.

Paracetamol là một loại thuốc giảm đau phổ biến và có sẵn để mua ở nhiều cửa hàng bán lẻ dưới dạng viên nén / viên nang và thuốc dạng lỏng.

Nhiều nhãn hiệu thuốc giảm đau kết hợp ‘không kê đơn’ có chứa paracetamol, cũng như nhiều loại thuốc chữa cảm lạnh và cúm.

Điều quan trọng là bạn phải kiểm tra nhãn trên bất kỳ chế phẩm nào bạn mua để đảm bảo rằng bạn không dùng nhiều hơn một chế phẩm có chứa paracetamol.

Hầu hết mọi người có thể dùng paracetamol mà không có vấn đề gì, nhưng để đảm bảo đây là phương pháp điều trị phù hợp với bạn, hãy nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi bắt đầu dùng nếu:

  • Bạn đang mang thai hoặc đang cho con bú. Điều này là do, trong khi bạn đang mong đợi hoặc cho con bú, bạn chỉ nên dùng thuốc theo khuyến cáo của bác sĩ.
  • Bạn có vấn đề nghiêm trọng với cách hoạt động của gan hoặc nếu bạn thường xuyên uống một lượng lớn rượu.
  • Bạn đang dùng các loại thuốc do bác sĩ kê đơn.
  • Bạn đã từng bị dị ứng với thuốc.
Paracetamol 7
  • Trước khi dùng paracetamol, hãy đọc tờ rơi thông tin in của nhà sản xuất từ ​​bên trong gói thuốc của bạn. Tờ rơi của nhà sản xuất sẽ cung cấp cho bạn thêm thông tin về paracetamol và danh sách đầy đủ những tác dụng phụ mà bạn có thể gặp khi dùng thuốc.
  • Hãy dùng paracetamol theo đúng như lời dặn của bác sĩ hoặc dược sĩ hoặc theo chỉ dẫn trên nhãn bao bì.
  • Liều khuyến cáo của paracetamol là:
    • Đối với người lớn và trẻ em từ 16 tuổi trở lên: 500 mg-1 g mỗi 4-6 giờ cho đến tối đa 4 g mỗi ngày.
    • Đối với trẻ em từ 12-15 tuổi: 480-750 mg mỗi 4-6 giờ cho đến tối đa bốn liều mỗi ngày.
    • Đối với trẻ em từ 10-11 tuổi: 480-500 mg mỗi 4-6 giờ cho đến tối đa bốn liều mỗi ngày.
    • Đối với trẻ em từ 8-9 tuổi: 360-375 mg mỗi 4-6 giờ cho đến tối đa bốn liều mỗi ngày.
    • Đối với trẻ em từ 6-7 tuổi: 240-250 mg mỗi 4-6 giờ cho đến tối đa bốn liều mỗi ngày.
    • Đối với trẻ em từ 4-5 tuổi: 240 mg mỗi 4-6 giờ cho đến tối đa bốn liều mỗi ngày.
    • Đối với trẻ em từ 2-3 tuổi: 180 mg mỗi 4-6 giờ cho đến tối đa bốn liều mỗi ngày.
    • Đối với trẻ em từ 6 tháng-1 tuổi: 120 mg mỗi 4-6 giờ cho đến tối đa bốn liều mỗi ngày.
    • Đối với trẻ em từ 3-5 tháng: 60 mg mỗi 4-6 giờ cho đến tối đa bốn liều mỗi ngày.
    • Đối với trẻ từ 2 tháng tuổi sau khi tiêm chủng: 60 mg, nhắc lại một lần sau 4 – 6 giờ nếu cần.
  • Bạn có thể dùng một liều paracetamol mỗi 4-6 giờ nếu cần, tối đa bốn lần một ngày. Hãy nhớ cách nhau ít nhất bốn giờ giữa các liều và không dùng quá bốn liều paracetamol trong bất kỳ khoảng thời gian 24 giờ nào.
  • Bạn có thể dùng paracetamol trước hoặc sau khi ăn.
  • Nếu bạn cho trẻ dùng paracetamol, hãy luôn kiểm tra nhãn cẩn thận để đảm bảo rằng bạn đang cho trẻ dùng đúng liều lượng.
  • Không bao giờ dùng nhiều hơn liều khuyến cáo trên nhãn. Dùng quá nhiều paracetamol có thể gây hại cho gan của bạn. Nếu bạn nghi ngờ rằng bạn hoặc ai khác có thể đã sử dụng quá liều paracetamol, hãy đến phòng cấp cứu và tai nạn của bệnh viện địa phương ngay lập tức, ngay cả khi bạn / họ cảm thấy khỏe. Mang theo hộp đựng thuốc bên mình để bác sĩ biết những gì đã được uống.
  • Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, đừng lo lắng. Nếu bạn cần, hãy dùng một liều ngay khi bạn nhớ ra nhưng không dùng hai liều cùng nhau để bù cho một liều đã quên.
Paracetamol 5
  • Nếu cơn đau của bạn không thuyên giảm khi dùng paracetamol, hãy nói chuyện với dược sĩ hoặc bác sĩ của bạn để được tư vấn thêm.
  • Điều quan trọng là bạn không dùng nhiều hơn một chế phẩm có chứa paracetamol cùng một lúc. Paracetamol là một thành phần trong một số chế phẩm không kê đơn, bao gồm nhiều sản phẩm cảm lạnh và cúm.
  • Thuốc giảm đau cũng có thể chứa paracetamol mà bạn có thể đã được bác sĩ kê đơn. Trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào khác, hãy kiểm tra nhãn để xem chúng có chứa paracetamol hay không.

Paracetamol hiếm khi gây ra tác dụng phụ khi dùng theo khuyến cáo, nhưng nếu bạn gặp bất kỳ triệu chứng nào mà bạn nghĩ có thể là do nó, hãy thảo luận với dược sĩ hoặc bác sĩ của bạn.

  • Giữ tất cả các loại thuốc xa tầm tay và tầm nhìn của trẻ em.
  • Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh nhiệt độ và ánh sáng trực tiếp.

Website: meliawedding.com.vn

About The Author